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SCENE THREE: KAPAKA ZIARA YA DKT. MAHIRO
» Kapaka (MUME, 25)
 Mahiro (MUME, 50)

UTANGULIZI:
Nakusabahi nikikualika tena katika Noa bongo, Jenga maisha yako.

Hadithi yetu inaitwa, “Bado ningali mwanadamu”. Ambayo inaangazia
wale wanaogua maradhi ya akili barani Afrika. Katika vipindi vilivyopita
tumejionea jinsi ilivyokuwa vigumu kwa watu kuyakubali maradhi haya ya
akili kama maradhi mengine. Lakini kupuuza huku, kutowajibika, na
kukosa huruma kwa wagonjwa hawa wa akili kunatokana na nini? Ndiyo
tuko karibu kujua katika kipindi hiki cha leo kwa jina “ Chimbuko la
itikadi” tunaanza na Malemba na kijana wake Chumba wakimsubiri Dkt.

kwenye mstari mlangoni.

SCENE ONE: MALEMBA NA CHUMBA WAMTEMBELEA DAKTARI
MAHIRO

1. ATMO: HOSPITAL AMBIENCE (INSIDE DOCTOR’S ROOM)

2. MAHIRO: (calls out) Mwengine!

3. MALEMBA: Habari ya asubuhi.

4. MAHIRO: Njema, niwasaidie na nini?

5. MALEMBA: Ni kijana wangu. Anaitwa Chumba. Sijui
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6. MAHIRO:

7. MALEMBA:

8. MAHIRO:

9. MALEMBA:

nikuelezeje. Ninavyoona mimi ni kuwa
amepagawa na pepo, lakini la kushangaza ni
kwanini wamfanye yeye ndiye kiti. Nimemleta
kwako kwa minajili ya kumpa msaada, ili na mimi
nipumzike. Kwa sababu nimejaribu njia zote lakini

sikufaulu.

Mmh ... sawa, haswa tatizo lake nini? Kipi

kinachokufanya uone hana akili timamu?

Kwanza, ana miaka 16 sasa, lakini bado
maongezi yake ni ya thathathatha... na hapo
vikimdidimka ndiyo husema na asieleweke
anasema nini kabisa, haswa anapoudhiwa au
kukasirishwa. Hufanya hivyo akijirudia mara kwa
mara, na unavyomuona ni yeye peke yake,
mpweke hana rafiki wala sahiba. Yuko kando
kando saa zote, yuko kwenye ulimwengu wake na

hataki maoni ya mtu.

Alianza hali hiyo lini? Unaweza kukumbuka

alianza kuonyesha ishara hizo lini?

Nilianza kumshuku kuwa hayuko sawa alipotimiza
umri wa mwaka moja na nusu. Alizaliwa sawa,
kama mtoto mwingine halafu ndio akaanza tatizo
la kusahau chochote anachofunzwa shuleni au
hata nyumbani, akaanza kujitenga na marika zake

akawa hachezi, kutamka maneno ni shida na
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10. MAHIRO:

11.MALEMBA:

12.MAHIRO:

13.MALEMBA:

14.MAHIRO:

kadhalika. Nilifikiri akikuwa ataacha arudie hali
yake ya kawaida, ikawa sivyo. Kwa miaka 14,
nimevumilia uchungu wa kumuona mwanangu

akikua kijana mkubwa katika hali hii.

Kwa hivyo, kulingana na maneno yako,
inaonekana kijana wako ni kirunda. Anaugua
maradhi ambayo katika ulingo wa matibabu
kitaalamu yanajulikana kama “regressive autism”.
Hii ni hali inayomtokea mtoto kabla au afikapo
miaka mitatu, na huathiri ukuaji wa akili katika
mambo ya kutangamana na kujieleza. Ni hali
tatanishi hasa kwa Afrika ambapo wengi hawana

ufahamu nayo.

Urundifu, umesema hivyo. Sawa daktari, unatibika

kweli?

Kwanini usitibike panapo matibabu, nyingi za
ishara zake hutibika, ijapo athari yake wengine
hubakia nayo maisha. Lakini hilo haliwazuii

waathiriwa hao kuishi na familia au watu wao.

Kumaanisha kuwa Chumba ataishi hivi maisha
yake yote?

Nimesema panapo mazoezi na matibabu hali hii
hutibika, lakini athari yake haitoisha kabisa.

Lazima tumfanyie utafiti mwengine ndiyo tuwe na
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15.MALEMBA:

16.MAHIRO:

17.MALEMBA:

uhakika. Utafiti mwingi hata hivyo, unazidi
kufanyiwa kuhusiana na maradhi haya. Muhimu ni
kujua kuwa Chumba siye anayeugua maradhi
haya peke yake. Wapo vijana na watoto wengi
wenye shida kama hii. Wavulana huathirika mara
nne zaidi kuliko wasichana. ljapo hamna takwimu
za kuaminika kuhusu wale walioathirika na
ugonjwa huu, lakini makadirio ni kuwa kati ya
watu elfu moja, kuna mtu mmoja au wawili
anayeugua maradhi haya. Na wanazidi
kuongezeka.

Hmm... na husababishwa na nini? Ni uchawi
kama vile majirani zangu wanavyoamini? Au ni
majini kama niaminivyo mimi? Huletwa na nini

haswa, daktari?

Maradhi ya “autism” hayana chanzo maalum.
Wataalamu wameshuku mengi, lakini hakuna
jawabu sahihi. Wengine hufikiri husababishwa na
madini ya “mercury”, yaani —zebaki- au kuzaa
watoto ukiwa na umri mkubwa. Wengi wanasema
ugonjwa huu waweza kuurithi au pia kuletwa na
hali ya mazingira. Lakini ukweli ni kuwa hakuna

chanzo maalum.

Basi ni kweli ni laana. Mmoja katika familia yetu
lazima alitenda uovu ambao kulipwa kwake

kunanitesea mtoto wangu namna hii.
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18.MAHIRO:

19.MALEMBA:

20.MAHIRO:

21. MSIMULIZI:

Mama, mimi ni mtaalamu wa akili na kazi yangu ni
kukueleza mtoto wako ana shida gani. Siwezi
kukuaminisha zaidi kama huamini hayo
ninayokueleza.

Njoo tena kesho na mtoto wako. Nitamfanyia
utafiti mwengine kuhusiana na hali yake hiyo, pia
tuanze matibabu yake. ljapokuwa tayari ana
miaka 16, basi matibabu yanaweza kufaulu au
kutofaulu.

Asante daktari. Nashukuru kwa kukubali kutumia
muda wako mwingi na najua wengi wanasubiria

huko nje.

Hamna wasiwasi. Kuhusu huo mlolongo huko nje:
unazidi kuwa mrefu na mrefu kila kukicha, wakati
rasilimali za kukabiliana na maradhi ya akili

zinazidi kupungua. Uwe na siku njema.

Utafiti mchache sana umethibitishiwa maradhi ya

urunda barani Afrika. Lakini ukweli ni kuwa: maradhi ya akili yanaathiri

wengi. ljapokuwa familia nyingi zinakumbana na matatizo haya, jamii,

majirani na wengineo hawana habari kuhusu maradhi haya, hivyo

kuacha mila na desturi zao kuwapa sababu yake. Dakika hizo chache

tu, Malemba ametolewa taka masikioni. Anampeleka Chumba

nyumbani kwa kakake. Wanapotoka kwa chumba cha utafiti cha

Dokta Mahiro, mvua ilianza kunyesha huko nje. Kwenye jiji hilo hilo,

Valerie amesimama nje ya chumba cha sahiba wake Irene, amelowa
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chapachapa kwa mvua, hajala na amepigwa na baridi usiku mzima.

Koti alilopewa na Irene limelowana, na mkononi mwake, ameshika

kipande cha mkate alichookota jalalani.

SCENE TWO: VALERIE RETURNS TO IRENE AT THE COLLEGE

22.ATMO:

23.VALERIE:

24.SFX:

25.IRENE:

26.SFX:

27.VALERIE:

28.IRENE:

29.SFX:

HEAVY RAIN AND THUNDERSTORM OUTSIDE
(HEARD FROM INSIDE)

(calling out) Irene... Irene... nifungulie!

KNOCKING ON DOOR

(from inside) Ni nani? Kuna nini mapema hivi.

Sawa, subiri, naja kufungua.

DOOR BEING UNLOCKED AND OPENED

Nimekuletea koti lako, Irene.

(pleasant surprise) Valerie! Lo ni vyema
nimekuona. Ulinishtusha ulipopotea jana kule
mitaani. Alafu ukanitoroka... sikujua una mbio
namna ile. Lakini karibu... hebu ingia ndani kabla

watu hawajakuona ukiwa namna hii.

DOOR BEING CLOSED
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30.VALERIE: Narudi. Sikupanga kukawia.

31.IRENE: Valerie... ni sawa. Huhitaji kuogopa. Uko salama
na ukiwa na mimi, usiwe na wasiwasi,

nakuhakikishia hilo.

32.VALERIE: Hakuna aliye salama. Hata wewe. (starts to cry)
Nahisi baridi, nimechoka... naogopa.

33.IRENE: Sababu unatembea mwendo mrefu bila nguo, kun
nyesha na uko na nguo mbichi mwilini, Valerie.
Na nani kakupa kipande hicho cha mkate? Hebu
ingia ndani uoge huku nikikuandalia stafstahi.

Sawa?
34.VALERIE: Sawa.
35.IRENE: Vyema. Haya kaoge basi, nakuandalia kifungua

kinywa kwanza, halafu nikuletee nguo. Natumai
zitakutosha. Umekonda sana! Na kisha, Valerie,
baadae tutakwenda kumtebelea rafiki yangu.
Najua mmeshawahi kukutana nae kitambo. Lakini

kwanza tuanze na kuoga halafu chai.

36.VALERIE: Sawa... ni sawa. Asante. Asante sana.

37. MSIMULIZI: Irene anafurahi kumuona Valerie. Baada ya
kumkimbiza usiku kucha bila kumkamata, alikata tamaa ya kumuona
tena. Lakini Valerie huyu hapa, tena kajileta mwenyewe. Wakati Irene

8



Noa bongo, jenga maisha yako 2012 “Bado ningali mwanadamu”-Maradhi ya akili— Ep 7

anatayarisha kiamsha kinywa, Valerie akikubaliana na kila kitu

alichoambiwa na Irene, Dkt. Mahiro alikuwa akimuona mteja

mwengine wa umri wa miaka 20 hivi. Endelea kutega sikio.

SCENE THREE: KAPAKA AMTEMBELEA DKT. MAHIRO

38.ATMO:

39.MAHIRO:

40.SFX:

41.MAHIRO:

42. KAPAKA:

43.MAHIRO:

44.SFX:

45.MAHIRO:

46. KAPAKA:

DR. MAHIRO’S ROOM

(calls out) Mwengine tafadhali!

CREAKING SOUND WHEN DOOR OPENED

Naam, kijana. Nikupe msaada gani?

Jina langu ni Kapaka. Naamini kuwa nimekuja

hapa baada ya jaribio la kujitoa roho.

Sawa, Kapaka, hebu nifungie huo mlango?

Tunahitaji kuzungumza tukiwa faragha.

DOOR CLOSED

Umeniambia, karibu ujiue. Unaweza kuniambia ni

kwanini?

Nilianza kuwa na mawazo hayo baada ya
kuachishwa kazi. Bosi alikuwa na madai kuwa
nimemuibia pesa zake, naweza kuapa hata leo

kuwa sikuwabhi. Nilijaribu kumueleza lakini
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47.MAHIRO:

48.KAPAKA:

49.MAHIRO:

50. KAPAKA:

51.MAHIRO:

52. KAPAKA:

53.MAHIRO:

akanipuuza.

Na hili tukio lilitokea lini?

Kama miezi miwili iliyopita. Mke wangu alikuwa na
mimba ya mtoto wetu wa kwanza. Alijifungua hivi

majuzi binti yetu.

Ah, nakupa hongera, kwa hivyo wewe sasa

unaitwa babake mtu...

Ndio, lakini baba asiye na maana, wenyewe
humuita baba sukari ya mraba. Sioni hata maana
ya haya maisha. Sijawahi kuhisi hivi. Kila kitu

kimekosa maana kwangu.

Sawa, Kapaka, unapendelea kufanya nini

wakati hauko kazini?

Nilipendelea kuimba kwaya kanisani. Lakini sasa
hiyo hamu sina tena. Tangu nipoteze kazi yangu
hupenda kukaa ndani peke yangu, niliwahi kutoka
nje mara mbili tu, wakati mke wangu alipojifungua
na wakati mchungaji aliponishauri twende kwa

matembezi...

Nafurahi, Kapaka, ulikubali ushauri huo. Bila
shaka unaugua maradhi ambayo wataalamu

wanaita “severe depression”, ni vyema kuwa
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54. KAPAKA:

55.MAHIRO:

56. KAPAKA:

57.MAHIRO:

HITIMISHO:

hukujitoa uhai. “Depression” ni hali ambayo
inaweza kutibiwa na ukaendelea na maisha yako
kama kawaida. Bora ukubali kutumia matibabu na

ujipe moyo mpaka utakapotibika.

Na je kuhusu kazi? Nitaajiriwa tena kweli?

Sioni sababu ya kutoajiriwa. Bali kwanza ni
muhimu ujiweke sawa kiakili. Kisha utafute kazi.
Nieleze, Kapaka, saa hizi unahisi vipi? Akili yako

inakutuma nini?

Kwa sasa nimechanganyikiwa. Naona kuja hapa
ni kama nimefanya vizuri, halafu pia naona kama

napoteza wakati.

Vyema. Kwamba unajifikiria hali yako, tayari ni
dalili njema. Nataka tuonane kwa juma mara
moja. Na nitakuandikia dawa. Kisha nakushauri
usikae mpweke jishughulishe na mambo
unayopenda kufanya. Kama hutaki kuimba basi
tafuta jengine. Kama kucheza na binti yako au
kufanya matembezi na familia yako. Nakutakia
uponyaji wa haraka Kapaka, nasisitiza tena kuwa

umefanya uamuzi wa busara kunitembelea.

Basi hapo tunahitimisha kipindi hiki cha saba cha hadithi yetu ya

maradhi ya akili barani Afrika. Jiunge nasi kipindi kijacho tukupashe
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kuhusu masaibu ya kina Kapaka na wengineo. Uhitajipo kusikiliza
tena kipindi hiki au kingine kilichopita tembelea tovuti yetu
www.dw.de/lbe. Mpaka tutakapokutana tena, kwaheri na ubaki

salama.
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